ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ (ਸਾਕਾ ਨੀਲਾ ਤਾਰਾ) ਸ਼ਬਦ ਵਰਤਣ ਤੋਂ ਗੁਰੇਜ਼ ਕਰੋ: ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਮੁਖੀ

Advertisement

ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ (ਸਾਕਾ ਨੀਲਾ ਤਾਰਾ) ਸ਼ਬਦ ਵਰਤਣ ਤੋਂ ਗੁਰੇਜ਼ ਕਰੋ: ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਮੁਖੀ

 

ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ, 6 ਜੂਨ (ਵਿਸ਼ਵ ਵਾਰਤਾ) ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਜਥੇਦਾਰ (ਮੁੱਖੀ) ਗਿਆਨੀ ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਸਾਕਾ ਨੀਲਾ ਤਾਰਾ ਸ਼ਬਦ ਵਰਤਣ ਤੋਂ ਗੁਰੇਜ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਸਿੱਖ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਠੇਸ ਪਹੁੰਚਦੀ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ 1984 ਦੀ ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ‘ਘੱਲੂਘਾਰਾ’ ਵਜੋਂ ਯਾਦ ਰੱਖਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਇਥੇ ਸਾਕਾ ਨੀਲਾ ਤਾਰਾ ਦੀ 37 ਵੀਂ ਵਰ੍ਹੇਗੰਢ ਦੇ ਮੌਕੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸਿੱਖ ਕਾਰਕੂੰਨਾਂ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਦਰਮਿਆਨ ਬਹਿਸਾਂ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ, ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚੀ ਅਸਥਾਨ ਸੀਟ ਸ੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ। “ਚੌਰਾਸੀ (1984) ਦਾ ਘੱਲੂਘਾਰਾ” ਵਜੋਂ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ‘ ਸਾਕਾ ਨੀਲਾ ਤਾਰਾ ’ਜਾਂ‘ ਸਾਕਾ ਨੀਲਤਾਰਾ ’ਵਰਗੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਠੇਸ ਪਹੁੰਚਾਈ ਹੈ।

1 ਤੋਂ 8 ਜੂਨ, 1984 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਕੰਪਲੈਕਸ ਵਿਖੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੁਆਰਾ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ ਚਲਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ।

ਕੰਪਲੈਕਸ ਦੇ ਅੰਦਰੋਂ ਭਾਰੀ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਲਈ ਕੀਤੇ ਗਏ ਆਰਮੀ ਮੁਹਿੰਮ ਦੀ ਵਰ੍ਹੇਗੰਢ ਲਈ ਹਰ ਸਾਲ, ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਸਿੱਖ ਸੰਗਠਨ ਦਲ ਖਾਲਸਾ ਦੁਆਰਾ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਵਿਖੇ ਅਰਦਾਸਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

1746 ਅਤੇ 1762 ਦੇ ‘ਛੋਟੇ ਘੱਲੂਘਾਰਾ’ ਅਤੇ ‘ਵੱਡਾ ਘੱਲੂਘਾਰਾ’ ਜਿਸ ਵਿਚ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 7,000 ਅਤੇ 35,000 ਸਿੱਖ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ, ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਕਤਲੇਆਮ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦਿਆਂ ਸ੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 1984 ਦੇ ਫੌਜੀ ਹਮਲੇ ਪਿਛਲੇ ਕਤਲੇਆਮਾਂ ਵਾਂਗ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਸਨ।

 

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, “ਪਹਿਲੇ ਦੋ‘ ਘੱਲੂਘਾਰਿਆਂ ’ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੀਸਰਾ ਸੰਨ 1984 ਵਿਚ ਵਾਪਰਿਆ ਜਦੋਂ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਨੇ 1962 ਅਤੇ 1965 ਵਿਚ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ‘ ਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਸੀ ,ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।

 

ਗਿਆਨੀ ਧਿਆਨ ਸਿੰਘ ਮੰਡ ਵੱਲੋਂ ਸਮਾਰੋਹ ਦੇ ਮੌਕੇ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖ ਸਮੂਹਾਂ ਦੁਆਰਾ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਦੇ ਅੰਤਰਿਮ ਜਥੇਦਾਰ, ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ (ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ) ਦੇ ਮੁਖੀ ਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਮਾਨ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬੀ ਅਦਾਕਾਰ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ।