ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ‘ਚ ਆਇਆ ਭੂਚਾਲ ; 162 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ

21
Advertisement

ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ‘ਚ ਆਇਆ ਭੂਚਾਲ ; 162 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 22ਨਵੰਬਰ (ਵਿਸ਼ਵ ਵਾਰਤਾ)-ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਮੁੱਖ ਟਾਪੂ ਜਾਵਾ ‘ਚ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ 5.6 ਤੀਬਰਤਾ ਵਾਲੇ ਭੂਚਾਲ ਕਾਰਨ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 162 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਸੈਂਕੜੇ ਹੋਰ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋ ਗਏ। ਅਮਰੀਕੀ ਭੂ-ਵਿਗਿਆਨਕ ਸਰਵੇਖਣ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਭੂਚਾਲ ਪੱਛਮੀ ਜਾਵਾ ਦੇ ਸਿਆਨਜੂਰ ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ 10 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਵਿੱਚ ਆਇਆ। ਬੀਬੀਸੀ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਜਿਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਭੂਚਾਲ ਆਇਆ ਹੈ, ਉਹ ਸੰਘਣੀ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਖਿਸਕਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਹੈ, ਕਈ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਅਸਥਾਈ ਮਕਾਨ ਮਲਬੇ ਵਿੱਚ ਆ ਗਏ ਹਨ। ਬਚਾਅ ਕਰਮਚਾਰੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਢਹਿ ਇਮਾਰਤਾਂ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਫਸੇ ਹੋਏ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਬੀਬੀਸੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਖੇਤਰੀ ਗਵਰਨਰ ਰਿਦਵਾਨ ਕਾਮਿਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 162 ਲੋਕ ਮਾਰੇ ਗਏ, 700 ਤੋਂ ਵੱਧ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਏ ਅਤੇ 13, 000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕ ਤਬਾਹੀ ਕਾਰਨ ਬੇਘਰ ਹੋਏ ਹਨ । ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਭੂਚਾਲ ਆਮ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਵਿੱਚ ਟੈਕਟੋਨਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀ ਦੇ “ਰਿੰਗ ਆਫ਼ ਫਾਇਰ” ਖੇਤਰ ‘ਤੇ ਬੈਠਦਾ ਹੈ, ਸੁਲਾਵੇਸੀ ਵਿੱਚ 2018 ਦੇ ਭੂਚਾਲ ਨਾਲ 2, 000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੌਤਾਂ ਹੋਈਆਂ ਸਨ।

Advertisement